วันเสาร์ที่ 18 พฤศจิกายน 2566 ว่าที่ร้อยตรีธนุ วงษ์จินดา เลขาธิการ กอศ. รักษาราชการแทน เลขาธิการ กพฐ. และนายธีร์ ภวังคนันท์ รองเลขาธิการ กพฐ. ได้มอบหมายให้ศูนย์ความปลอดภัย สพฐ. (โดย ดร.ตฤณ ก้านดอกไม้ ผอ.ศูนย์ความปลอดภัย สพฐ. และนายณรงค์ศักดิ์ โพธิ์อ่อง รองผอ.ศูนย์ความปลอดภัย สพฐ.) ลงพื้นที่เพื่อตรวจสอบความเสียหาย กรณีโรงเรียนในสังกัด สพป.เชียงใหม่ เขต 2 ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์แผ่นดินไหว โดยมี ดร.อุดมพร กันทะใจ ผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 2 นายบรรจงศักดิ์ สมส่วน รองผอ.สพป.เชียงใหม่ เขต 2 นายสมาน เสตะพันธ์ ปลัดอำเภอสันทราย นายชิติสรรค์ บางศิริ ช่างโยธา เทศบาลตำบลสันป่าเปา และคณะบุคลากร สพป.เชียงใหม่ เขต 2 ร่วมตรวจสอบและตรวจเยี่ยม ณ โรงเรียนวัดหนองออน โรงเรียนบ้านเมืองขอน และโรงเรียนบ้านป่าก้าง
ในการนี้ คณะตรวจสอบความเสียหายฯ ได้แนะนำให้ทางโรงเรียนฯ ในการพิจารณาแก้ปัญหาในเรื่องการจัดห้องเรียนให้กับนักเรียนที่ได้รับผลกระทบ พร้อมทั้งให้รายงานเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นและของบประมาณเร่งด่วนเพื่อทำห้องเรียนให้เพียงพอต่อจำนวนนักเรียนและจัดทำข้อมูลเพื่อขออาคารเรียนทดแทนอาคารเรียนที่ชำรุดทรุดโทรมต่อไป
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/IMG_3362-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/403614918_202572649554431_3753624153868308364_n-1-1024x679.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/401526003_202572622887767_7121068893823388410_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/402076313_202572526221110_6671022778393215945_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/402118112_202572506221112_2293263607464361738_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/403607677_202572559554440_3544306978080354902_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/401837234_202572532887776_4671511464177943641_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/401852508_202572656221097_815709318176626833_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/401857835_202572389554457_5681957524065378150_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/401857846_202572636221099_7272223902854462362_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/402022325_202571162887913_5699529441858430411_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/402068302_202572589554437_7257452877411114267_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/403607741_202572382887791_755843531226411466_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/403689593_202572602887769_24671065905565898_n-1-1024x683.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/404375813_202572549554441_7752594071075757362_n-1-1024x683.jpg)