![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/2023.11.10_๒๓๑๑๑๒-1024x576.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/85FD7A33-0C2E-4038-B861-0F8E7258E62C-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/ADAC6028-E021-4BAF-802B-D1F8B2384E56-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/F97D4505-33FC-4DD2-A24A-853D46F230A2-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_97071952524270-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_98935812150538-768x1024.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_155776920742501-768x1024.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_155776920844220-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_155776927810313-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_155776927830990-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/29CCBCF4-8DC3-49B3-8806-D8EDB48B360C-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_316550104125075-1024x768.jpg)
![](https://www.obecsafetycenter.com/wp-content/uploads/2023/11/temp_c4101014c7b953817c7850e408b2663ab_4947528635005208494_317969115599118-1024x768.jpg)
ระหว่างวันที่ 10 – 12 พฤศจิกายน 2566 ศูนย์ความปลอดภัย สพฐ. นำโดย ดร.ตฤณ ก้านดอกไม้ ผู้อำนวยการศูนย์ความปลอดภัย สพฐ. ได้ดำเนินการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการจัดทำแผนยุทธศาสตร์ ศูนย์ความปลอดภัย สพฐ. ณ โรงแรม เดอะ เล็คกาซี่ อำเภอเมืองนนทบุรี จังหวัดนนทบุรี เพื่อเป็นการพัฒนาระบบและกลไกในการดูแลความปลอดภัยให้แก่นักเรียน ครูและบุคลากรทางการศึกษาและสถานศึกษาจากภัยยาเสพติดและภัยคุกคามทุกรูปแบบสามารถแก้ไขปัญหาและบริหารจัดการความเสี่ยงได้อย่างยั่งยืนด้วยการบริหารจัดการตามมาตรการ 3 ป ได้แก่ ป้องกัน ปลูกฝัง และปราบปราม ให้เกิดความปลอดภัยมากที่สุด และเพื่อขับเคลื่อนงานด้านความปลอดภัยและสอดคล้องกับนโยบายของกระทรวงศึกษาธิการ และนโยบายของ สพฐ. อย่างเป็นระบบ ในการรับมือกับสถานการณ์ในปัจจุบัน จึงได้จัดทำโครงการในครั้งนี้ โดยในวันที่ 10 พฤศจิกายน 2566 ดร.ธีร์ ภวังคนันท์ รองเลขาธิการ กพฐ. ให้เกียรติเป็นประธานเปิดและบรรยายพิเศษการประชุมดังกล่าว